Mình thấy hàng thay vỏ hay đã qua tháo mở, sửa chữa nhiều quá, nên mình bonus cho ae một số kinh nghiệm cá nhân từ thời dùng ip2G đến giờ:
- Một số dấu hiệu nhận biết hàng vỏ zin chưa bị thay mà mình tìm hiểu được:
+ Vỏ xịn sẽ liền lạc, các lỗ loa, mic cắt sắc nét tròn ko méo, nhìn nghiêng viền tròn trong các lỗ sẽ có ánh bóng mỏng. Các nút âm lượng, nguồn, gạt rung chắc chắn, ko lỏng lẻo, bấm nhạy. Nếu các lỗ cắt ko sắc nét không ánh sáng viền lỗ là hàng thay vỏ. Dải sóng liền lạc với khung vỏ, miết tay không cấn và trơn, đưa vào chỗ tối, bật đèn pin vào dải nhựa sáng rõ hơn. Lỗ đèn flash phía sau sắc nét, ko lệch lạc.
+ Lỗ tai nghe liền lạc, vành nhựa phía trong lỗ tai nghe và khung máy liền vào một khối sắc nét, không thò ra thụt vào, không cong vênh, không có khe hở (nếu có khe hở là đã bị thay tháo).
+ Vỏ xịn thì quả táo logo phía sau bóng, phẳng so với mặt lưng và ko gợn tay, miết qua quả táo thấy vừa trơn vừa dít, khó xước nặng vì apple làm chất liệu pha titan rất bền, hàng thay vỏ thì quả táo sẽ ko như vậy, độ bóng kém, màu bợt, ko có độ dít khi miết tay, cạnh táo nhô lên rất sắc hoặc bị lún hẳn xuống mặt lưng, dễ xước.
+ Camera xịn 6s+ có màu tối, nhìn vào có chiều sâu và có ánh tím. Camera thay thì nguợc lại. Viền camera khít khịt, ko có khe hở. Khi chụp, phản hồi nhanh khi zoom và chụp liên tiếp ko đơ. Mở 1 ảnh đã chụp zoom lên hết cỡ không bung giật.
+ Chân sạc liền lạc với thân máy, vuốt nhẹ không cấn, nhìn vào trong nếu sáng choang mà máy cũ là đã thay rồi.
+ Ốc vít chưa có dấu hiệu bị chọc ngoáy, cạnh ốc vít sắc nét không toét, con ốc có các vành tròn đồng tâm nhỏ li ti trên bề mặt ốc vít, soi đèn mới thấy. Ốc đểu do làm gia công ko đc như thế. Cái này là check cho máy chưa mở, còn nguyên bản chưa sửa chữa.
- Giờ đến màn hình trước nhé:
+ Nhìn vào lỗ camera trước có chiều sâu và ánh tím, dải lưới lỗ loa thoại liền lạc, không cong vênh, ko có dấu hiệu keo chảy ra viền lưới, nếu có là bị bóc thay rồi.
+ Check cảm ứng: nhấn giữ 1 biểu tượng ứng dụng, di khắp màn hình ko bị rớt, rớt chỗ nào lặp lại nhiều lần tại đó vẫn rớt là lỗi điểm cảm ứng. Touch ID ấn nhạy và phản hồi tốt. Nhìn nghiêng vào kính màn hình ko có các ô vông mờ nhỏ li ti, nếu có thì đã bị thay.
+ Check màn hình: Mở app cài đặt hoặc note, mở sáng hết cỡ màn hình, màn zin sẽ không có điểm đen, hay vết loang ố trong màn hình. Hoặc bịt camera chụp 1 bức ảnh đen hoàn toàn, ko nhìn thấy có điểm trắng hay màu nào nào thì màn còn zin.
Nhìn vào viền màn hình trên và dưới, ánh sáng đều, nếu thấy rõ mồn một ánh sáng đứt quãng thì màn lởm ae nhé.
- Check âm thanh: Mở nhạc to hết cỡ loa ko rè (file nhạc chuẩn nhé), mở ứng dụng ghi âm, ghi thử và mở lại bằng loa ngoài và loa thoại to rõ là mic tốt. Gọi thử 901, 900 hay gọi cho ai đó xem chất lượng cuộc gọi ra sao. Rè là loa kém.
- Touch ID: Nếu dùng bình thường thì vân tay rất khó hỏng, nếu mất vân tay thì khả năng cao là cáp bị đứt do thày thợ, đầu nậu qua tay anh nào cũng muốn mở máy xem zin hay ko zin, tay nghề non là cáp đứt (từ ip7 trở đi cáp vân tay liền khung màn hình). Hoặc do hỏng thực sự do người dùng đánh rơi hoặc va chạm mạnh. Thử mở mục thiết đặt vân tay thấy vân tay nhạy, phản hồi tốt là ok.
Sau khi check tất cả các yếu tố trên mà ok thì chúc mừng ae cơ bản đã có thể tìm được chiếc iphone ưng ý. Đó là check qua quan sát, sờ ngắm, check phần mềm, còn phần cứng bên trong thì chắc chỉ mấy bác thợ mới biết thực hư ra sao, ae có mở ra cũng mù tịt thôi. Cơ bản mấy chiêu nhận biết và check nêu trên là ae có thể tự tin đi mua đc rồi. Vấn đề quyết định còn lại là hình thức đẹp hay ko đẹp thôi, vỏ zin đẹp thì nhiều tiền, đẹp ít thì ít tiền, còn vỏ lô thì mình ko chấp giá trị thực của nó thấp mà giá bán thì trên trời.

Xem các chủ đề tương tự: