Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 32

Chủ đề ::: Về BaseBand và nâng Firmware

kietne19 đang ẩn Thành viên tích cực Tài sản: Iphone 4 32GB White (World), iPad 4 iOS hiện tại: 6.1.1 Baseband: World mà :)) SHSH: None
    Thanks
    55

Talking Về BaseBand và nâng Firmware

____Mình đả đọc rồi mà vẫn chưa hiểu nhiều về baseband mình muốn hỏi là :
    +Tại sao khi nâng cấp firmware mọi người lại muốn để baseband càng thấp càng tốt
    +nếu baseband nâng cao sẻ có hại (hay lợi) gì
    +nếu baseband đả lỡ nâng thì có hạ được không (Một số Iphone rất ít là điều kiện gì ????)
    _____Còn về update firmware thì mình làm theo cách như cuốn cẩm nang (save SHSH rồi start TSS sever ......) nhưng thay vì bước bấm Shift + Restore thì mình bấm
    Shift + Update rồi chọn đến cái file có đuôi .ipsw thì nó có tự nâng cấp cho mình không và máy có bị xóa hay bị ... (không biết nói sao nửa ý là phải jailbreak lại ý)
    ps: sau khi update có cần jailbreak lại không ??

Xem các chủ đề tương tự:

lenhatbang đang online Trial Moderators Tài sản: 3GS-4-4S-iPad2-iPad3 iOS hiện tại: 6xx SHSH: Toàn SHSH ĐẸP
    Thanks
    1.161

Một loạt câu hỏi khó mà trả lời cho bạn hiểu được... bạn cần phải đọc thật nhiều và ngâm cứu nó thì sẽ có câu trả lời cho bạn

JAILBREAK là gì?
    Jailbreak là quá trình xử lý can thiệp vào hệ thống để phá bỏ các rào cản mặc định, giúp ta có toàn quyền truy cập iPhone từ root (gốc). Nó cũng là bước đầu tiên bắt buộc phải làm để có thể làm những việc khác như kích hoạt (hacktivation) các phiên bản iPhone không chính thống và unlock iPhone không chính thống.

UNLOCK "Mở mạng" là gì ?
    Unlock là quá trình can thiệp vào baseband của iPhone để có thể sử dụng bất cứ SIM nào với bất cứ nhà cung cấp mạng nào. Như đã nói ở trên để unlock được thì cần phải tiến hành jailbreak trước tiên. Jailbreak và Unlock là 2 tiến trình hoàn toàn khác nhau nhưng liên quan chặt chẽ với nhau.
    ACTIVATION và HACKTIVATION là gì ?
    ACTIVATION là khái niệm chung nói về quá trình kích hoạt một chiếc iPhone mới (hoặc vừa restore xong) để vượt màn hình "Emergency Call Screen" vào trong màn hình chính của iPHone là springboard. Quá trình kích hoạt này có thể xẩy ra theo 2 cách :
    Cách 1: với những iPhone phiên bản quốc tế thì quá trình kích hoạt đơn giản là kết nối với iTunes để kích hoạt là có thể sử dụng luôn. Một trường hợp khác với những iPhone Lock có SIM Lock của nhà mạng để kích hoạt cùng nằm trong trường hợp này. Đây là 2 trường hợp kích hoạt thông thường mà không cần xẩy ra quá trình jailbreak, và thường được gọi là activate.
    Cách 2: với những iPhone Lock mà không có SIM Lock để kích hoạt thì bắt buộc phải jailbreak để có thể can thiệp vào quá trình kích hoạt của iTunes giúp cho những chiếc iPhone này vượt màn hình "Emergency Call Screen" vào được trong màn hình chính springboard. Quá trình kích hoạt kiểu này thường được gọi là hacktivate.

FIRMWARE là gì ?
    Firmware là hệ điều hành của iPhone/iPod. Firmware không phải là phần mềm cũng chẳng phải là phần cứng mà ở giữa chúng. Nó làm cho phần cứng hoạt động chính xác và cho phép phần mềm hoạt động trên phần cứng. Apple thường xuyên tung ra các bản nâng cấp Firmware để thêm tính năng, sửa lỗi bảo mật dưới 1 file có định dạng .ipsw ! Khi có một firmware được Apple tung ra, khi kết nối máy với iTunes bạn sẽ được nhắc phải update, nếu là một người dùng muốn jailbreak/unlock hãy luôn cancel để bỏ qua bước này.

FIRMWARE Custom là gì ?
    Là FIRMWARE gốc đã bị sửa đổi và tùy biến theo người tạo ra, đã được thêm các tính năng hay các ứng dụng trong đó có kèm luôn jailbreak hoặc (và) unlock để từ 1 bản firmware thấp hơn sau khi restore đã có thể có 1 chiếc iPhone với đầy đủ tính năng của 1 firmware cao hơn có thể là thời điểm đó chưa jailbreak được. Yêu cầu để chạy firmware custom là máy phải được jailbreak trước đó rồi và máy được đặt ở trạng thái recovery mode, và quá trình restore firmware custom sẽ không nâng baseband lên như với phiên bản firmware gốc được lấy trong quá trình build.

BASEBAND hay MODEM FIRMWARE là gì ?
    Đây là thiết bị quản lý tất cả chức năng liên quan tới ăng ten sóng từ wifi tới bluetooth và tất nhiên cả sóng điện thoại, khi chọn công cụ để unlock iPhone thì điều ta cần quan tâm là iPhone đó có Baseband bao nhiêu chứ không phải firmware bao nhiêu. Khi một thiết bị iPhone update lên một firmware cao hơn đồng nghĩa với việc baseband của thiết bị đó cũng được nâng theo (trừ iPhone 2G đã nằm im ở BB 04.05.04 bootloader 3.9 or 4.6). Có thể hạ được firmware xuống khi restore nhưng baseband thì không, một số phiên bản firmware ứng với baseband gần đây:

FW 3.0 bb 04.26.08
    FW
    3.1 bb 05.11.07
    FW
    3.1.2 bb 05.11.07
    FW
    3.1.3 bb 05.12.01
    FW 4.0 bb 05.13.04

FW 4.1 bb 05.14.02 (Không Unlock được)

FW 4.2 bb 05.15.04
    (Không Unlock được)
    FW 4.3 bb 5.16.00 (Không Unlock được)

BOOTLOADER là gì ?
    Là đoạn code để nạp firmware và kiểm tra dữ liệu, chứng thực..khi thiết bị được bật để đảm bảo thiết bị hoạt động theo cách Apple muốn. Có 2 Bootloader bạn thường nghe thấy là Baseband bootloader và iBoot. Hiện có những phiên bản bootloader sau: 3.9; 4.6; 5.8; 5.9; 6.2; 6.4
    Trong đó bootloader 3.9 và 4.6 là của những thiết bị đời đầu như iPhone 2G
    iPhone 3G bắt đầu với bootloader 5.8
    Bootloader 6.4 ra mắt cùng với thế hệ iPhone 3Gs và những chiếc iPhone sản xuất vào năm 2009.

RECOVERY MODE là gì ?
    Là quá trình restore hoặc upgrade firmware có nạp iBoot (iBoot là bootloader trên hệ điều hành iPhone). Khi iboot được kích hoạt, nó không cho phép bạn downgrade hay hạ firmware. Tương tự khi một máy muốn restore firmware custom, máy đó cũng phải được đưa về chế độ recovery mode. Ở chế độ này màn hình iPhone sẽ hiển thị cọng cáp kết nối logo iTunes.

· Cách đưa về recovery mode :
    1. Tắt nguồn, tháo cáp
    2. Giữ phím Home
    3. Trong khi giữ phím Home thì cắm cáp vào
    4. Tiếp tục giữ đến khi hiện hình cái cáp và mũi tên hướng lên logo Itunes là máy đã đuợc đưa về Recovery mode.

Cách thoát khỏi Recovery mode:
    Iphone Giữ cùng lúc phím Home + Power trong 10s tắt.

DFU mode là gì ?
    DFU là viết tắt của Device Firmware Upgrade nhưng nó là 1 chế độ đặc biệt mà khi cần downgrade hay hạ firmware sẽ được dùng đến. Vì DFU mode sẽ bỏ qua iBoot và OS nên sẽ hạ được firmware khi ở chế độ đặc biệt này. Ở chế độ này, iTunes vẫn nhận ra iPhone nhưng màn hình của iPhone sẽ tối om như bị tắt.

· Cách đưa về DFU:
    1. Kết nối Iphone với máy tính
    2. Tắt Iphone
    3. Giữ cùng lúc phím Home + Power trong 10s
    4. Nhả phím Power tiếp tục giữ phím Home đến khi có tiếng Bíp hoặc dấu hiệu đã kết nối thiết bị USB.
    5. Máy chỉ thực sự ở DFU mode khi màn hình tối đen(giống như tắt máy) và Itunes báo đang ở chế độ restore mode.

Cách thoát khỏi DFU mode (chỉ hữu dụng khi mắc kẹt và áp dụng luôn):
    Giữ Home và Power trong khoảng 30s cho đến khi nào iTunes báo đã ngắt kết nối với iPhone thì thôi.

ECID là gì ?
    ECID là viết tắt của Exclusive Chip IDentifier tức mã nhận dạng Chip độc nhất cho mỗi thiết bị. Với các iPhone 3Gs, khi restore ECID sẽ được gửi lên Apple Server để xác thực với SHSH tuơng ứng giúp iTunes xác định việc restore firmware này có hợp thức không. Như đã biết Apple không cung cấp chứng thực cho việc hạ hay restore xuống fw thấp hơn fw hiện tại khi không có SHSH.

SHSH là gì ?
    Khi một fw hiện hành đang được sử dụng thì ứng với mỗi ECID của thiết bị sẽ có 1 SHSH được lưu trên Apple Server. SHSH này sẽ kiểm tra firmware mà máy có ECID đó muốn restore có hợp lệ không. Ví dụ: Nếu ECID của thiết bị đó đang muốn restore fw 3.1.2 nhưng trên Apple Server chỉ có lưu 3.1.3 SHSH thì thiết bị đó không thể restore firmware 3.1.2. ,Muốn Restore được 3.1.2 thì phải có SHSH của 3.1.2
    Lần sửa cuối bởi lenhatbang; 16-05-2011 lúc 05:02 PM

3. Trong số 15 thành viên sau đây đã cảm ơn lenhatbang cho bài viết này:

BiPhone (16-05-2011), duyhieuip4s (28-11-2012), Ghins (19-05-2011), huligan1812 (27-02-2012), Khoa.InHip (19-05-2011), kietne19 (16-05-2011), laplucthuy (19-08-2013), Mr.Nhan (19-05-2011), mrbommor (24-07-2011), nvdungndjsc (17-05-2011), onceclick (16-05-2011), probaby100 (16-05-2011), tamnguyen85 (10-07-2011), TRX8888 (16-05-2011), vinhxike13 (16-05-2011)

chicky đang ẩn Banned Tài sản: Download..... iOS hiện tại: Location Update. Baseband: Closer To Heaven..... SHSH: Waiting.....
    Thanks
    208

Hỏi : +Tại sao khi nâng cấp firmware mọi người lại muốn để baseband càng thấp càng tốt ?
    Trả Lời : Nếu IP bạn là Lock thì khi bạn Restore nâng cấp lên bản 4.1 đến 4.3 thì muốn Unlock bạn phải Giữ Baseband thấp nhất của nó đối với 3GS là 05.13 trở về trước để Unlock hoặc nâng lên luôn Baseband 06.15 để Unlock, đối với IP 4G thì Baseband thấp nhất để Unlock là 01.59, nếu Restore lên 4.1 đến 4.3 bạn phải biết cách để giữ lại BB này để Unlock, nếu bị nâng lên 02.10 03.10 và 04.10 thì sẽ kg thể Unlock bằng Tool đc tại Thời điểm này.

Hỏi : +nếu baseband nâng cao sẻ có hại (hay lợi) gì ?
    Trả Lời : Như đã giải thích ở trên.

Hỏi : +nếu baseband đả lỡ nâng thì có hạ được không ?
    Trả Lời : Nếu là IP 3GS và 4G đã lỡ nâng Baseband lên thì sẽ kg thể hạ Baseband xuống đc ( Tính đến tại thời điểm bây giờ ) Nhóm Dev Team đang nghiên cứu cách hạ Baseband 06.15 của 3GS về Baseband của iphone.

Hỏi : Còn về update firmware thì mình làm theo cách như cuốn cẩm nang (save SHSH rồi start TSS sever ......) nhưng thay vì bước bấm Shift + Restore thì mình bấm
    Shift + Update rồi chọn đến cái file có đuôi .ipsw thì nó có tự nâng cấp cho mình không và máy có bị xóa hay bị ... ?
    Trả Lời : Mình giải thích tóm tắt để bạn hiểu thêm.
    +Shift + Update : Đối với 3GS khi Restore bằng cách này bằng bản Gốc thì Baseband bắt buộc sẽ bị nâng theo bản đó. Đối với 4G nếu muốn giữ Baseband cũ thì làm bằng cách này để giữ lại, nhưng bạn phải chỉnh Host về Server của Saurik sau đó Shift + Update để nâng cấp bản Gốc thì Baseband vẫn giữ nguyên cho bạn ( Nếu dùng bản Custom để Restore cho 3GS hay 4G thì Baseband cũng vẫn giữ nguyên cho bạn )

Hỏi : ps: sau khi update có cần jailbreak lại không ??
    Khi bạn tiến hành Restore hay Update để nâng cấp thì bắt buộc bạn phải Jailbreak lại để đc dùng Free các ứng dụng và Game từ hãng thứ 3 nhé.

5. Trong số 9 thành viên sau đây đã cảm ơn chicky cho bài viết này:

AndyPhuc (16-05-2011), AquariusIV (16-05-2011), BiPhone (16-05-2011), kietne19 (16-05-2011), lenhatbang (16-05-2011), probaby100 (16-05-2011), tamnguyen85 (10-07-2011), TRX8888 (16-05-2011), vip_47 (19-05-2011)

kietne19 đang ẩn Thành viên tích cực Tài sản: Iphone 4 32GB White (World), iPad 4 iOS hiện tại: 6.1.1 Baseband: World mà :)) SHSH: None
    Thanks
    55

@ lenhatbang : bài bạn dài và chất lượng quá nếu trích dẩn khó đọc lắm nên bạn cho mình hỏi
    + Chi tiết : FW 4.3 bb 5.16.00 (Không Unlock được) : Bây giờ máy mình là fw 4.3.3 bb 05.16.02 mình đả từng unlock rồi vậy có khả năng nào sảy ra cần mình phải unlock lại không ( câu hỏi ngớ ngẫn nhỉ ^^ )
    +Không unlock được thì chỉ còn cách là dùng sim gevey phải không nhỉ ?

AndyPhuc đang ẩn Only Love Apple Tài sản: IPHONE 5, IPAD 2-3-4-MINI iOS hiện tại: fw mới nhất Baseband: lên theo fw SHSH: full SHSH
    Thanks
    8.820
    Blog Entries
    1

Quote Nguyên văn bởi kietne19 Xem bài viết
    @ lenhatbang : bài bạn dài và chất lượng quá nếu trích dẩn khó đọc lắm nên bạn cho mình hỏi
    + Chi tiết : FW 4.3 bb 5.16.00 (Không Unlock được) : Bây giờ máy mình là fw 4.3.3 bb 05.16.02 mình đả từng unlock rồi vậy có khả năng nào sảy ra cần mình phải unlock lại không ( câu hỏi ngớ ngẫn nhỉ ^^ )

BB của bạn là 5.16 mà bạn nghe gọi đc thì máy của bạn là máy quốc tế rồi, chỉ cần restore bình thường ko cần quan tâm đến BB.BB quan trọng với các anh em máy lock thôi.

HiP For You - HiP For Me - HiP For Every One
    ========================================

www.facebook.com/Heaveniphonecom

8. Trong số 3 thành viên sau đây đã cảm ơn AndyPhuc cho bài viết này:

hoangngoctuan85 (12-09-2013), kietne19 (16-05-2011), lenhatbang (19-05-2011)

Thanks
    55

Quote Nguyên văn bởi AndyPhuc Xem bài viết
    BB của bạn là 5.16 mà bạn nghe gọi đc thì máy của bạn là máy quốc tế rồi, chỉ cần restore bình thường ko cần quan tâm đến BB.BB quan trọng với các anh em máy lock thôi.
    _Em củng không rõ, mình mới nâng lên gần đây à, lúc trước dùng 4.2.1 còn bb quên rồi mà chắc nó củng đả nâng lên, nhưng mà củng nói cho em rỏ chứ hỏi cho biết cơ mà , phòng ngừa mọi trường hợp xảy ra, À anh củng trả lời dùm em hai câu đó đi, mở mang thêm ý mà

AndyPhuc đang ẩn Only Love Apple Tài sản: IPHONE 5, IPAD 2-3-4-MINI iOS hiện tại: fw mới nhất Baseband: lên theo fw SHSH: full SHSH
    Thanks
    8.820
    Blog Entries
    1

Quote Nguyên văn bởi kietne19 Xem bài viết
    _Em củng không rõ, mình mới nâng lên gần đây à, lúc trước dùng 4.2.1 còn bb quên rồi mà chắc nó củng đả nâng lên, nhưng mà củng nói cho em rỏ chứ hỏi cho biết cơ mà , phòng ngừa mọi trường hợp xảy ra, À anh củng trả lời dùm em hai câu đó đi, mở mang thêm ý mà
    ok, để mình trả lời
    +nếu baseband nâng cao sẻ có hại (hay lợi) gì
    việc apple cho ra fw mới thì BB sẽ nâng theo fw đó, vì ngày trước chưa có tool unlock nên ae rất muốn giữ BB dưới 5.13 để còn unlock đc, 1 số đã đắp chăn chờ tool hoặc là làm phần cứng để hạ BB xuống mà unlock.BB lên cao thì cũng ko ảnh hưởng gì, nhưng giờ 3gs lock lên bb ipad là 6.15 thấy hao pin quá ( mình đang dùng )
    +nếu baseband đả lỡ nâng thì có hạ được không (Một số Iphone rất ít là điều kiện gì ????)
    BB đã lên thì ko xuống đc,muốn làm đem ra tiệm người ta sẽ tháo chip ra nói chung là phần cứng là sẽ xuống đc

HiP For You - HiP For Me - HiP For Every One
    ========================================

www.facebook.com/Heaveniphonecom

11. Trong số 2 thành viên sau đây đã cảm ơn AndyPhuc cho bài viết này:

kietne19 (16-05-2011), nvdungndjsc (17-05-2011)

Thanks
    55

Hjx sr, em không nói rõ cho lắm 2 câu này nè
    thanks

AnhPhe-VNPT™ đang online What doesn't kill me, makes me stronger! Tài sản: All iDevice! iOS hiện tại: FW = 7.0.4 Baseband: All Baseband. SHSH: All SHSH.
    Thanks
    3.422
    Blog Entries
    2

Thông thường khi Phát hành 1 Firmware mới sẽ đi kèm Baseband.

Từ FW 4.01 (5.13 cho 3G/3Gs, 1.59 cho iP4) trở về trước các BB đi kèm có thể Unlock = Untrasn0w. (Ko tín các Bạn có BB cao hạ xuông FW thấp nhé)

Kể từ FW 4.1 trở về sau các BB ko thể Unlock cho Máy Lock như:
    3G/3Gs:
    FW 4.1 BB sẽ là 5.14 Ko thể Unlock = Ultrasn0w giải pháp nâng BB lên 6.15 mới Unlock được.
    FW 4.2 và 4.2.1 BB sẽ là 5.15 Ko thể Unlock = Ultrasn0w giải pháp nâng BB lên 6.15 mới Unlock được.
    3Gs:
    FW 4.3, 4.3.1, 4.3.2, 4.3.3 BB sẽ là 5.16 Ko thể Unlock = Ultrasn0w giải pháp nâng BB lên 6.15 mới Unlock được.
    iP4:
    FW4.1 BB sẽ là 2.10 Ko thể Unlock = Ultrasn0w giải pháp dùng Gevey SIM unlock.
    FW4.2, 4.2.1 BB sẽ là 3.10 Ko thể Unlock = Ultrasn0w giải pháp dùng Gevey SIM unlock.
    FW 4.3, 4.3.1, 4.3.2, 4.3.3 BB sẽ là 4.10 Ko thể Unlock = Ultrasn0w giải pháp dùng Gevey SIM unlock.

Các BB Unlock được = Ultrasn0w:
    3G/3Gs có BB <= 5.13 và 6.15 sẽ Unlock được = Ultrasn0w.
    iP4 chỉ có BB = 1.59 sẽ Unlock được = Ultrasn0w
    Các iDevice Lock ngoài BB còn phải chú ý tới FW có thể JB Untethered (Là Reboot, hết Pin ko bị treo táo). Hiện tại đã JB Untethered đến FW4.3.3 cao nhất tại thời điểm này.

Đối với (3G/3Gs, iP4) World:
    thì Baseband bao nhiêu cũng có sóng sau khi Active với iTunes, nên hàng World ko quan tâm BB, mà quan tâm FW đó có JB Untethered chưa. Hiện tại đến thời điểm này FW4.3.3 là cao nhất điều có thể JB = Redsn0w 0.9.6rc16, PwnageTool 4.3.3, và Sn0wbreeze 2.7.3 Untethered.
    Lần sửa cuối bởi AnhPhe-VNPT™; 16-05-2011 lúc 08:04 PM
    ===> STORE: Ứng dụng chia sẽ miễn phí: http://storehip.com
    No! No Spam! Click "Thanks" is enough!.....

14. Trong số 3 thành viên sau đây đã cảm ơn AnhPhe-VNPT™ cho bài viết này:

kietne19 (16-05-2011), nvdungndjsc (17-05-2011), probaby100 (16-05-2011)

Thanks
    55

_Hỏi luôn để khỏi lập thêm topic nha
    _ Nếu máy mình dùng bản lock không phải world thì khi đả unlock rồi, lúc restore Iphone nâng baseband lên thì máy có bị LOCK lại không hay việc Unlock chỉ cần làm một lần thôi ...
    _ Có xảy ra trường hợp (khả năng) nào máy bị LOCK lại không ???

Trang 1/4 123 ... CuốiCuối