Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề ::: Kinh nghiệm khi mua iphone cũ ( Anh em nào chưa biết vào đọc nhé)

TruongHai79 đang ẩn Hip Đà Lạt Hip Tài sản: 1 Vợ + 1 con + Iphone 5s iOS hiện tại: 7.1.1
    Thanks
    66

Mặc định Kinh nghiệm khi mua iphone cũ ( Anh em nào chưa biết vào đọc nhé)

1h sáng ngủ không được lang thang onlinequyếThấy anh em bị thuốc khi mua iphone 4 hàng dựng nên em post một bài cho anh em tham khảo ( em cũng lụm thôi ) nhưng tinh thần là chủ yếu , mong muốn anh em hiễu hơn và mua được 1 em iphone như ý
    Topic cũ nên anh em đừng ném đá nhé!(Hàng sưu tầm)
    Quá trình dựng lại Iphone 4 như sau:

- Đầu tiên chủ cửa hàng sẽ lấy Iphone từ China về (100% hàng xài rồi nhé, vì nó rẻ, hàng thì đa số hàng KH,LL - 2 mã hàng này của Hàn Quốc
    (hàng Korea đa số là unlock code) -Mỹ đầu serial 5k và 8k là 2 serial máy trả bảo hành hay còn gọi là hàng Refurbished những hàng này giá thấp hơn thị trường 30-40% vì máy lỗi đc Apple sửa lại ) => nhập vào miền trung rồi chuyển vào Sài Gòn .

- Sau khi nhận hàng tại Sài Gòn , cửa hàng sẽ cho nhân viên test máy kĩ càng xem có lỗi ko (trầy ,hư ,liệt cảm ứng....) => đút sim vào xem đã unlock code nghe gọi đc chưa .

- Iphone sau khi test , sẽ đc đánh bóng viền ,nếu viền xấu thì thay , vỏ cũng vậy...Kỹ thuật sẽ mở nắp lưng và xem main nhé, main chưa sửa thì ok , lấy tem "Do not remove" dán vào Iphone 3G-3Gs , còn trên iphone 4 là tem dạng giấy quỳ màu cam (xem clip sau ở phút thứ 1:54 sẽ thấy)...

-Xong, giai đoạn tiếp theo là dán seal màn hình và nắp lưng sao cho giống máy mới 99% (vì sao nói 99%, vì nếu là dân chuyên Iphone thì để ý kĩ 1 chút bạn sẽ nhận ra sự khác biệt giữa seal xịn và seal giả nhé,vả lại dùng tay dán thì bụi vẫn còn bên trong nhé, ko thể nào như hàng Apple làm trong nhà máy đc )

-Sau khi seal dán xong, Iphone sẽ đc đem ra restore lại để xóa mọi dữ liệu bên trong và đưa về chế độ Unactive (điều này giải thích vì sao Iphone 4 renew toàn FW mới nhất ko nhé, vì ko có SHSH nên nó ko restore đc FW khác mà bắt buộc phải đẩy FW cao nhất =>đây cũng là 1 cách để nhận bít Iphone renew khi mua máy ở cửa hàng ) => dĩ nhiên gặp tiệm pro thì nó vẫn có cách restore fw cũ , nhưng ít tiệm nào làm đc lắm, yên tâm ^^"

- Sau khi restore xong thì máy đc đem vào bên trong dán Imei (cửa hàng đặt in tem Imei và khe sim để dán vào cho giống máy mới vì khe sim cũ ko trùng và tem imei cũ trên hộp ko trùng hoặc rất xấu )

- Xong....! Đến đây thì gần như xong, Iphone 4 sau khi làm hết tất cả bước trên thì đc đưa lên dùng máy đóng seal đóng lại ( nói máy đóng seal nghe có vẻ ghê gớm chứ nhìn y như cái máy sấy tóc ấy, seal là 1 cái bịch mỏng ôm gọn cây Iphone4 , sau đó chủ tiệm sẽ dùng máy sấy cho bịch ép lại và bo sát vào hộp và ngta gọi đây là Seal fake vì ko tài nào làm đc Seal xịn Original có đường răn cưa đẹp như hàng New đc )

### Hàng sau khi đc đóng Seal fake xong sẽ đem ra cho khách mua , trong khi test nếu một số lỗi thường gặp như sau :

+ Nút Home ko nhạy hoặc bị liệt : chị bán hàng sẽ giải thích là do máy mới nên thế và lẻn lẹn đem vào trong chỉnh nút Home => sau đó đem ra cho khách coi như ko có gì...

+Màn hình liệt cảm ứng hoặc có điểm chết hoặc bị bầm vài chỗ : chị bán hàng sẽ nói do hình nền thôi , đem vô restore là hết => đem vô thay màn hình khác rồi đem ra bán như ko có gì...nếu khách vô ý ko thấy thì đem về sau 7 ngày bao test mà vẫn ko thấy thì sau 7 ngày đó coi như máy ko bảo hành màn hình=> bắt buộc way lại thay với lí do hết bảo hành màn hinh, do làm rớt , va đập mạnh, vô nước ,....muôn vàn lí do làm tiền khác ở mức độ tưởng tượng bay bổng khác nhau của nhân viên bảo hành...

+ Viền trầy nhẹ ,vỏ có vết mẻ hoặc nứt (vì kiểm tra ko kỹ ) : đổi cây renew khác cho đến khi nào khách lấy thì thôi...

Trên đây là 1 số mẹo nho nhỏ và quá trình renew Iphone4 để các bạn hiểu rõ mình nên mua Iphone ra sao cho đáng đồng tiền mình bỏ ra .Chúc các bạn một ngày vui vẻ và hạnh phúc...

Cách kiểm tra máy khi mua :

Khi mua máy mới của Apple tại cửa hàng thì chúng ta vào thẳng trang chủ của Apple rồi check số imei hoặc số Serial No in sau hộp là chuẩn nhất. Chúng ta vào địa chỉ

https://selfsolve.apple.com/agreementWarrantyDynamic.do

- Nếu máy mới cứng hàng chuẩn 100% xịn đét check imei hoặc Serial No của máy nó sẽ hiện ra dòng chữ:

Please activate your iPhone

We are unable to display coverage details because your iPhone has not been activated.
    Please contact your iPhone retailer or wireless carrier to activate your iPhone.

- Nếu máy là máy mới đóng seal lại thì khi check số imei hoặc serial No nó sẽ hiện ra luôn là sản phẩm của mình
    đã được actived , bảo hành đến ngày nào, tính từ lần đầu tiên Active qua iTunes, thời gian bảo hành đc tính là 12 Tháng kể từ ngày đầu tiên Active => cách này là cách tốt nhất để nhận ra hàng Renew nhé

- Nếu máy là hàng Blacklist, hoặc hàng bị từ chối bảo hành, khi check nó sẽ hiện ra chữ:
    We're sorry, but this is a serial number for a product that has been replaced. Please check your information and re-enter your serial number. If your information is correct, you may need to contact us.

- Cuối cùng là sau khi tất cả các bước trên ok , ta Jailbreak máy vào trong Cydia xem có lưu SHSH fw cũ nào ko , ví dụ đang ở FW mới nhất 5.0.1 mà vào Cydia thấy lưu SHSH 4.0.1 - 4.1 - 4.2.1 .. . . . . thì hĩu rồi hen , xài từ kiếp nào còn lưu cả SHSH thế kia mà sao hàng NEW đc
    Em luôn mong muốn anh em khi đọc bài này có cái nhìn tốt để tránh mua hàng dựng hàng kém chất lượng
    Thấy bài viết có tính cố gắng anh em thank dùm em nhé
    Thân

Xem các chủ đề tương tự:

2. Trong số 18 thành viên sau đây đã cảm ơn TruongHai79 cho bài viết này:

anhtai12 (04-05-2012), bachhaiduong29 (19-11-2012), cherryoh (01-12-2012), hieudona (04-05-2012), Infinity.Love18 (04-05-2012), jack1990 (04-05-2012), justkl (27-02-2013), lequang221185 (30-03-2013), lykimthanh68 (11-08-2013), megaboyvn (04-05-2012), ngatuannb (04-05-2012), Ngohoangkha (04-05-2012), ntuan1348 (04-05-2012), shinichi1908 (15-04-2013), Spydersky (05-05-2012), thanhbinh23 (04-05-2012), trannam9000 (05-05-2012), vipkyd (09-05-2013)

hieudona đang ẩn Thành viên nhiệt tình Tài sản: IPhone 4 32G iOS hiện tại: 5.1.1 Baseband: 04.12.01 SHSH: 4.3.3, 5.0.1, 5.1, 5.1.1, 5.1.1r
    Thanks
    114

Đọc bài này xong hiểu ra được nhiều thứ. Đang tính mua 1 con 4 nên đọc xong rất bổ ích

Thanks
    56

Cám ơn những người như bạn tâm huyết với diễn đàn và anh em HiP

Thanks
    0

Hôm nọ, mình đinh mua 1 con ip4 lock cho bx, dạo trên internet thấy có người bán 1 con ip4 trắnng, lock, nguyên seal 32G giá 10tr. Sao đó mình gọi điện thoại để hẹn wa nhà xem máy. Nhà người đó nằm bên quận 4, trong hẻn Tôn thất thuyến, mới đầu nghe đã sợ sợ rồi nhưng vì thương bx nên cũng làm liều. Vừa vào nhà, người đó đưa máy cho mình xem, mình hỏi " máy mới sao cái bao nilon của hộp rách ten ben thế" trả lời " mua về phải mở ra xem để bít hàng như thế nào". Mình cằm máy lên ngắm nghía 2 con ốc mãi (mình thấy 2 con ốc đã có vết mở máy) thì người đó vội vàng nói với mình là " nhìn em anh bít chắc là em không biết gì về ip rồi, ai mà đi xem máy mới nguyên seal từ 2 con ốc ấy" nói xong a ta cầm lấy cây tu díc mở máy ra giới thiệu cho mình bít bên trong luôn (oh my god) anh ta nói" hàng nguyên seal la vẫn còn tờ giấy seal nhỏ nhỏ nếu kéo tờ giấy này lên thì con óc sẽ rớt ra và ko có cách nào gắn lại????( theo mình bít thì tờ giấy đó chỉ để kéo cục pin ra thôi ko liên quan gì đến máy). mình chỉ gật đầu nghe theo thôi. Sao đó mình hỏi " tại sao cái seal dán trên máy thấy nó kỳ kỳ, toàn thấy bong bóng???" trả lời " seal zin đó" mình định mở ra xem thì a ta nói đừng bóc ra, bóc ra là phải mua " hú hồn", nói đến đây mình kiếm cớ là mắc quá nên ko mua nổi, nên chuồng luôn, vừa ra dắt xe ra khỏi cửa bx gọi, mình mốc ip 4s ra nghe (mua của vina phone) người ấy nhìn mình bằng con mắt hình viên đạn, còn mình thì nhanh chân chạy luôn hix hix, sợ quá, mai mốt không dám mua hàng cũ hàng rẻ nửa, thà mắc 1 chút nhưng đc cái yên tâm.

6. Các thành viên đã cảm ơn swphong1 cho bài viết này:

anhtai12 (04-05-2012)

Hoàng Mỹ Anh đang ẩn Stephanie Hwang ♥ 티파니
    Heaveniphone TPHCM
    Tài sản: Dauphin Red - MAC OS 10.7.3 - Sony Xperia Arc S - Ipad mini iOS hiện tại: 6.0
    Thanks
    39
    Blog Entries
    1

kinh nghiệm tốt nhất là mua hàng viettel hoặc vina cho an tâm, mắc nhưng tốt

8. Các thành viên đã cảm ơn Hoàng Mỹ Anh cho bài viết này:

HanaYuki (10-05-2012)

Thanks
    56

Đúng là mua iphone ở Vn không biết đằng nào mà lần
    Thanks!