Hiện kết quả từ 1 tới 9 của 9

Chủ đề ::: Lật tẩy chiêu lừa bán iPhone rởm của kẻ mạo danh đồng nát

Thanks
    413

Mặc định Lật tẩy chiêu lừa bán iPhone rởm của kẻ mạo danh đồng nát

Sau khi xuất hiện ở các tỉnh phía Nam, chiêu lừa này đang có xu hướng lan ra các khu vực phía Bắc.

Chiêu lừa phổ biến nhất của những người này là núp bóng các bà, các chị nghèo khổ, lam lũ (thường là bán ve chai)… nhặt được điện thoại iPhone ở bến xe nào đó. Sau khi tiếp cận với khách hàng, các đối tượng này thường “giả ngây ngô” với những thắc mắc “không biết đây là điện thoại gì”, “mở như thế nào, tắt ra sao…”. Theo dõi các lời kể của các nhân chứng sống, có thể thấy không quá khó để nhận ra mô-tip quen thuộc được sử dụng nhiều lần trong chiêu lừa tinh vi này. Đặc điểm nhận dạng của chiêu lừa này có thể khái quát như sau: Đa phần đều núp dưới bóng các cô, các chị diện mạo kham khổ, lam lũ.
    Bạn Nguyễn Khánh (SV năm 2, Học viện Báo chí và Tuyên truyền) chia sẻ: “Đang đi chợ mua thức ăn thì gặp một người phụ nữ chạc 40 tuổi, làm nghề thu mua đồng nát, mặt mũi khá kham khổ. Người phụ nữ đó lân la tới hỏi chuyện: Cháu ơi, cho cô hỏi mấy giờ rồi… Sau đó, bà ấy rút ngay ra một chiếc iPhone ra và nói: Cái này sử dụng như thế nào, bật nguồn ở đâu hả cháu? Chưa hết choáng vì bà bán đồng nát cũng xài iPhone thì bà ta liền gạ mình mua và bảo “vừa nhặt được”. Mình kịp xem qua thì biết ngay là iPhone rởm nên đã nói thẳng với bà ta là không bị lừa đâu. Bà ấy đạp xe lượn luôn không một lời giải thích!”.
    Khánh chia sẻ lại câu chuyện của mình trên facebook.
    Bạn T.L.T kể câu chuyện tương tự: “Khi mình vừa rút tiền xong ở cây ATM thì có một người phụ nữ trông lam lũ, bịt khẩu trang và nhờ mình tắt hộ chiếc iPhone 4S vì chị ấy bảo không biết sử dụng. Mình cũng lấy làm lạ nhưng vẫn giúp và thắc mắc sao chị ấy lại không biết dùng. Chị ta nói giọng rất tội bảo nhặt được và muốn bán rẻ lấy tiền về quê chữa bệnh cho con. Chả hiểu sao mình tin thật hỏi chị ấy bán giá bao nhiêu. Chị ta bảo 2 triệu, mình thấy cũng rẻ mà lại giúp được người ta nên đưa tiền mua luôn. Nào ngờ sau kiểm tra lại thì điện thoại chỉ có vỏ ngoài iPhone còn lõi bên trong là hàng rởm".
    Nhiều bạn trẻ cũng đã gặp phải các tình huống tương tự và chia sẻ trên facebook của mình. Xuân Phong kể lại: "Ôi hôm trước tí nữa bị lừa, cũng có một cô nói y hệt thế luôn. May mà mình cảnh giác từ chối không thì...". Còn Bạn Kome cũng chia sẻ thêm: "Mình cũng gặp trường hợp này rồi. Mình bảo là có phải đồ ăn cắp không? Nếu đồ ăn cắp tôi báo công an. Thế là bọn nó lấy cớ xin lại điện thoại rồi chuồn mất".
    Một người bị lừa cẩn thận chụp lại hình ảnh của người phụ nữ rao bán điện thoại cho anh (Nguồn VnExpress)
    Không chỉ lừa đảo theo cách "gặp tận nơi", nhiều đối tượng còn lợi dụng bán hàng qua mạng để lừa các teen nhà mình. Chúng sẽ đăng bán iPhone trên các trang rao vặt, khi ai có nhu cầu mua sẽ hẹn đến nơi giao dịch. Thường các giao dịch được tiến hành ngoài đường để người bán dễ tráo đổi và chuồn nhanh chóng. Khi bạn đến điểm hẹn, chúng sẽ bảo bạn mô tả ngoại hình vóc dáng và để bạn chờ đến khi sốt ruột gọi điện cho chúng thì thôi. Khi đó chúng sẽ cho người ra đảo qua đảo lại xem bạn có đi kèm với ai không. Lúc giao dịch chúng nói bạn xem hàng (hàng thật) nhanh đi bởi chúng có việc bận. Khi bạn xem xong rồi thì bạn móc ví lấy tiền chúng sẽ tráo đồ giả sau đó nhận tiền phóng đi mất dạng ngay.

Các chiêu lừa ngày càng tinh vi và rất khó nhận biết. Trước khi chờ chúng bị bắt và xử lý theo pháp luật, chính chúng ta phải cảnh giác và cẩn thận để không bị mắc lừa và mất tiền oan. Tốt nhất các bạn hãng đến các cửa hàng chính hãng khi cần mua đồ về công nghệ, điện tử. Đừng vì tham rẻ, cả tin mà mất cả chì lẫn chài.

VnExpress

Xem các chủ đề tương tự:

2. Trong số 9 thành viên sau đây đã cảm ơn PhuongIT™ cho bài viết này:

bimbipbungbu (22-11-2012), dxpro1991 (22-11-2012), ghosttri (22-11-2012), huynhphihung (22-11-2012), NIK (22-11-2012), suzuki_sport_rgx (22-11-2012), VietHai-VNPT™ (22-11-2012), [E]vans [H]oang (22-11-2012), ☠Gjant_Kjller☠ (22-11-2012)

bimbipbungbu đang ẩn Việt Kiều Chém Gió Tài sản: Iphone 5 32gb White + ipad mini bể :( iOS hiện tại: 6.0.1 Baseband: 1.0.10 SHSH: Không thích jairbreak nên không có lưu !!!
    Thanks
    370

Áp dụng câu châm ngôn của dân facebook đối với những người ham của rẽ : ngu thì chết chứ bệnh tật gì "

Apple Love Paradise đang ẩn Thành viên nhiệt tình Tài sản: N-1280, N-81, iP 4, iP 5 Lock iOS hiện tại: 5.1.1, 6.0.1 Baseband: Wolrd and Lock SHSH: 5.1.1
    Thanks
    72

Cái chiêu đưa hàng thật để test sau đó lấy cớ tháo sim rùi trả máy là nguy hiểm nhất !!
    Gặp dân công nghệ rành mà kinh nghiệm sống ít thì cũng dính đòn !!

VietHai-VNPT™ đang ẩn HipStore Uploading...!... Tài sản: 5S white 16GB W iOS hiện tại: 7.0.4 SHSH: SH150i
    Thanks
    271

Ham rẻ +ít hiểu biết về công nghệ=dính đạn!
    Heaveniphone For Everyone

Thanks
    2.633

Người quen của Su đã gặp 2 lần, mà còn cao cơ hơn là : cũng với lý do kg biết xài và nhặc được và nói thêm là"bảo có số nào đó gọi vào máy này mà tui kg biết nghe, nhờ chỉ cách nghe dùm, rồi gọi lại và nghe giọng 1 người bên kia là muốn ngỏ ý chuột máy với giá 5tr, và người nhặc được máy thì bảo là đưa cho bà ta 2tr thôi, lát người kia gọi điện lại và hẹn chổ để trao 5tr" ===> cũng mai là những người quen này gọi Su hỏi coi mua được kg , Su bảo là kg, việc này gặp cách đây khoảng 1.5 tháng trở lại thôi
    Chao ôi....đời......!

InfinityChaos đang ẩn Thành Viên Tâm Huyết Tài sản: Ipad 3 64GB , iPod 5 32GB , iPad Mini 16GB 3G iOS hiện tại: 5.1.1 , 6.0.1 SHSH: 5.1.1 , 6.0.1
    Thanks
    311

IP rởm nhìn khác hẳn IP thật chỉ ai mới xài lần đầu mới bị dụ

kpop652361 đang ẩn Thành viên tích cực Tài sản: iPhone4 iOS hiện tại: 4.3.3
    Thanks
    159

kể cả khi không biết iPhone là cái gì thì cũng không bao giờ mua hàng chợ như thế, đồ điện tử thì cứ cửa hàng lớn mà vào, sao đến giờ vẫn còn người nhẹ dạ thế nhỉ?

Kun Vô Cảm đang ẩn Thành viên tích cực Tài sản: iPhone 4 16GB Black iOS hiện tại: 6.1.2 Baseband: 4.12.09 SHSH: 5.1.1, 6.0.1, 6.1, 6.1.2
    Thanks
    85

Teen VN giờ toàn game vs facebook có bao giờ chịu đọc tin tức công nghệ đâu mà chẳng bị lừa

phongphongphong đang online Thành Viên Tâm Huyết Tài sản: 4s white iOS hiện tại: 6.1.2 Baseband: 3.4.02 SHSH: CB1000 chứ ko chơi SH :))
    Thanks
    476

Mình cũng từng bị lừa, nhưng lần đó chỉ là cái ip 2G bèo nhèo thui, 1 em thiệt cute lại bán cho mình, lo nhìn ẽm mà ko nhìn kĩ dt thế nào, mặt bằng chung màn hình mới toanh ko trầy 1 tẹo, nắp lưng đã dán keo màu, và viềng cũng dán, tí về bung ra thử, thì viền dán để mình ko để ý là nó bị bung, còn nắp lưng gỡ keo ra ôi thôi, màn hình mới, xài được 2,3 tuần thì liệt luôn, lần đó mất 1chai mấy mà ngậm ngùi...cái tội mê gái ^^"
    Nhà không có điều kiện mua tạ, dùng tạm cái này vậy